- thiet ke web - schmuck großhandel

Tập Gym ! Tại sao không ?

Thảo luận trong 'Sức khỏe & Giới tính' bắt đầu bởi se7en_boy, 1/7/10.

1. se7en_boy

se7en_boy Mốc ®

Hè đến, phòng tập thể dục (phòng gym) là một trong những điểm hẹn hò của nhiều teen nhà mình.

Cùng cộng điểm nè! Đa số teen làm quen với gym đều chất chứa một ước mơ về một dáng hình chuẩn không cần chỉnh.Có nhân thấy tủi thân vì thân hình ốm tong teo, chẳng manly chút nào như trường hợp của Giang (lớp 12 trường THPT TP). Anh chàng này sau gần một tháng trời dò hỏi tình hình trên mạng được những người đi trước khuyến khích: "Tập đi sẽ thấy được sự lợi hại của cơ bắp" nên đã quyết định ghi danh. Sau 2 tháng làm bạn với "toa" của huấn luyện viên, Giang đã "trèo" lên mạng quảng cáo rầm rộ khiến bạn bè đi theo học rần rần.Các nữ nhân nhà ta cũng đã bắt đầu tìm đến gym với ước mơ "thổi bay" cân nặng. T.Xuân (lớp 11, VĐ) với số cân "nặng đầy tự ti" được cậu bạn thân thương tình rủ đi tập gym chung. Sau vài tháng tập, cô nàng hỉ hả vô cùng, và trở thành "khách hàng tiềm năng" của môn thể thao này luôn.

Tìm đến các trung tâm gym là để cải thiện "phần nhìn" cho mình, nhưng sau khi tập xong thì teen lại rút ra được cho mình vô khối lợi ích như ăn và ngủ ngon hơn, trí óc minh mẫn hơn. Gym cũng là một "chiến sĩ" trong cuộc "đấu tranh" đẩy lùi bệnh nghiện máy tính của một số teen Ả. T.Anh (sinh viên năm I khoa Quản Trị Kinh Doanh, Đại học KTQD) "tự thú": "Hồi trước, hễ không đi học là mình ngồi chơi game riết nên thân thể đâm rã rời.Vào đây được 3 tuần thấy...săn chắc và minh mẫn hơn nhiều". Khá nhiều tín đồ của gym sau khi làm quen với môn này đều ơ - rê - ka: "Đến bây giờ thì mình đã hiểu vì sao các nhà tâm lí hay kê toa là tập thể dục để khuyên teen tránh xa những hành vi và ý nghĩa tiêu cực" Thanh Phú cho biết.

Cộng nữa nè, xét về "độ" rẻ thì đây là môn thể thao rẻ có hạng nhưng lại là môn thể thao đốt cháy khá nhiều năng lượng. Chỉ với khoảng 100 - 150k là teen có thể mặc nắng mưa mà an nhàn tập luyện với cường độ một tiếng chạy bộ bằng nửa giờ tập gym. (Cái này là huấn luyện viên của tớ cho biết).

Điểm trừ xấu xí

Điểm đầu tiên là do các bạn nữ "ra tay" khi phải chứng kiến cảnh những anh mặc áo ba lổ hoặc thậm chí cởi trần, mồ hôi vã ra ướt hết cả khoảng lưng trần đang hì hục với cái máy kéo và máy đẩy, mắt đỏ ngầu (giống như đang) lườm các bạn nữ nhà mình. Trừ điểm xong rồi các bạn ấy "mơ" về những phòng tập giá rẻ, bình dân nhưng có phòng tập riêng cho nam và nữ. Có những cặp nam nữ biến phòng tập gym thành phòng khách sạn với những màn biểu diễn tình cảm rất ư là nồng thắm. Chưa hết, còn phải trừ điểm ồn ào cho những teen tự lập ra các bang hội, chuyên chiêu mộ các teen khác trên cộng đồng mạng tập gym chung cho có bạn (!!), vào tập thì tám chuyện rôm rả dẫn đến hiệu quả tập luyện cũng sút kém khi chạy được nửa tiếng lại quay sang tám 1 tiếng. Chướng mắt nhất là màn trình diễn của 2 boy đang học trường ĐTH, "dính" nhau như sam, một buổi vào phòng gym đem theo khoảng 4 cái áo body để vừa tập vừa chụp ảnh cập nhật dáng hình của mình mỗi ngày để khoe lên blog (lại tự mát nữa rồi!)

Các phòng tập gym bây giờ mọc lên như nấm, teen có thể đăng ký các lớp gym tại các trung tâm thể thao ở nơi mình ở hoặc nhà văn hóa , các Quận Đoàn... với học phí tầm 100 - 150k/ tháng. Nếu bạn có điều kiện "đầu tiên" thì có thể đăng kí tại những phòng tập hạng sang, có trang thiết bị hiện đại với giá 60 - 200 USD/tháng)

Còn đây là điểm trừ của HLV của tớ với những vi phạm về kĩ thuật trong phòng gym. Có những bạn, khi mới vào tập, thấy người ta chạy nhanh, cũng tập chỉnh cấp độ cao, mà không biết rằng, với sức của mình sẽ chạy theo không kịp, hậu quả là... trượt té. Có bạn lại không theo lời chỉ dẫn của HLV mà nghe theo các tạp chí, dẫn đến tập luyện không đúng cách và không tuân theo chương trình luyện tập thích hợp, dẫn đến thiếu cân bằng, đau khớp và dây chằng...Ở một số phòng gym khác có cả các bạn học sinh cấp 2 vào tập. Như thế là không nên, khi cơ thể còn đang phát triển và dậy thì, tập gym sẽ giúp các bạn định hình khung xương và có cơ thể đẹp, nhưng lại làm hạn chế chiều cao các bạn ít nhiều. Kinh nghiệm cho teen là "đã vào phòng tập gym, nhiệm vụ của bạn là phải nghe theo lời và tập luyện theo toa của huấn luyện viên"

Dù cộng hay trừ thế nào đi chăng nữa thì việc ngày càng nhiều teen đến phòng tập gym là một dấu hiệu đáng mừng. Teen tụi mình, khi đã trở thành "tín đồ" của gym rồi thì cũng nên hình thành một "văn hoá gym" để những điểm trừ xấu xí không còn nữa nha bạn!

1 số địa chỉ đáng tin cậy :

-Số 4 Trần Hưng Đạo- Trung Tâm Olimpia 450K/1 tháng vé ngày là 40K/1 ngày ( đang tập ở đây, khá ổn ) Có cả aerobic cho nữ.
    -Câu lạc bộ NShape Fitness Tầng 5, Toà nhà 71 Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội. ( Chỗ này tính bằng $ - chưa thử )
  2. Tít

Tít ngáo

nếu ko đến đc fòg tập gym thì có thể tự mua vài đồ dùg đơn jản về tập gym tại ja cũg đc :D
  3. kool_boy92

kool_boy92 Hanoian

Tít đại ca nói chí phải, nếu ko đủ điều kiện thì tự mua vài đồ như tạ tay, tập bụng, lò xo giãn về rồi tập ở nhà thì hiệu quả cũng ko kém gì đi gym cả =P~
  4. JabbaWockiD

JabbaWockiD Thành viên tiêu cực

Chỗ Mốc bảo đắt thế! Nc mấy gym ở khu trung tâm đắt. @-) chỗ thằng bạn em ở cầu giấy có 100k/tháng.
    Theo kinh nghiệm đc kể thì chỉ cần vượt qua 7 ngày đầu tiên là sau đấy ko sợ chán, nhưng vấn đề là nhiều người nản sau ngày thứ 3. =))
    mà các bạn cũng cần cẩn thận với 1 số trường hợp quấy rối TD ở gym, đb là các bạn nữ. ;]
  5. kool_boy92

kool_boy92 Hanoian

có khi chính các bạn nữ lại quấy rối TD mấy bạn nam í ;]
  6. se7en_boy

se7en_boy Mốc ®

Ở nhà lười lắm ;] tập vài ba bữa lại bỏ hoặc quên ngay =)) Lên phòng tập, nhìn mọi người tập, có hứng hơn đấy :D
  7. _luna_luv_

_luna_luv_ I am a daydreamer

(giggle)chỉ sợ to chỗ này thì nhỏ chỗ kia
  8. Tít

Tít ngáo

Thế mới cần tập cho to đều e à
  9. vovinam_tieutu

vovinam_tieutu Thỏ xinh S2 Cáo ngố

hay là mọi người đến chỗ tập quyền anh ở chùa bộc ý :D:D:D:D:D:D:D ở đấy tập thể lực khá nặng, các trang bị thể hình đều đủ cả mà giá cả phải chăng, 100k 1 tháng, tập các ngày trong tuần, hôm nào đến cũng dc. ngoài ra ai chán đời thì có thể đeo găng lên sàn để giải tỏa. nhưng chấn thương thì mình ko chịu trách nhiệm đâu nhé :D:D:D:D:D:D:D
  10. quỷ sứ

quỷ sứ Ex-Vietducer :(

Thỉnh thoảng cũng có tập :-S, nhưng nhìn chung là vẫn lười lắm :-S