PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Một số kiểu nhân vật nam điển hình trong manga ( ngoại trừ shoujo vì chả đọc bao giờ :D )

Sol_Badguy
29/11/2006, 22:07
Dù hiểu biết của mình về manga rất hạn chế, nhưng mà cũng coi như có thâm niên nên tôi mạn phép những người biết nhiều hơn mình thống kê một chút. Theo tôi thì có 4 kiểu nhân vật nam điển hình trong manga, gồm có:
1/Mr.Perfect: kiểu nhân vật lý tưởng, thông minh, đẹp trai, chín chắn, mạnh mẽ,... nói chung là lý tưởng. Kiểu nhân vật này cực kì phổ biến trong manga, người xem khi tiếp xúc với kiểu nhân vật này thì cực dễ nhớ và cũng rất dễ quên vì xu hướng đó đã "xưa như trái đất". Thí dụ: Conan, Son Goku,...
2/Mr Cold: những anh chàng cá tính, lạnh te, nhưng thông minh, tài năng và giàu nam tính. Những nhân vật kiểu này được lưu trong trí nhớ của người đọc lâu hơn các Mr.Perfect do tạo được ấn tượng ban đầu tốt. Thế nhưng xu hướng này cũng không còn mới mẻ gì cho lắm. Thí dụ: Yugi, Killua, Raito., Sesshomaru..
3/Anh chàng "chăm chỉ" : từ "chăm chỉ" ở đây thể hiện khía cạnh quyết tâm, háo thắng và kiêu hãnh của những anh chàng này. Họ ban đầu cũng không giỏi giang gì lắm, nhưng họ trưởng thành dần trong các cuộc chiến với kẻ thù, hoặc liên tục rèn luyện để đủ sức đương đầu với thử thách, và kết quả là họ luôn chiến thắng ( cứ như là tiếp thu sức mạnh của đối phương để mạnh lên ấy). Người đọc thường dễ gắn bó với nhân vật kiểu này nhưng nếu tác giả thiếu sáng tạo thì chả mấy chốc câu chuyện sẽ trở nên nhàm chán. Dù sao thì những tác phẩm có nhân vật như vậy đã từng xuất hiện ở VN đều rất hay ( thật may mắn) .Thí dụ:Teppi, Naruto, Son Goku, đội Suya trong "Jindo", Yaiba,...
4/Anh chàng "1/2 hề : Những nhân vật này giống Mr. Cold ở chỗ họ cũng rất nam tính, họ phóng khoáng, tạo ra sự hài hước những lúc cần thiết hoặc có tính cách ngô nghê, suy nghĩ đơn giản khiến người đọc bật cười. Thế nhưng họ khác hẳn trong hành động: mạnh mẽ và quyết đoán. Nhân vật này thường được cả độc giả nam lẫn độc giả nữ yêu thích, có sức sống bền bỉ nhưng cũng khó xây dựng kịch bản cho phù hợp. Thí dụ: Naruto, Yaiba, Black Cat, Ginta, Inu Yasha,...

Ngoài ra còn vô sỗ loại khác nhưng trên đây là 4 kiểu nhân vật mà theo tôi nghĩ là phỗ biến nhất trong manga ( ngoại trừ Shoujo ra vì có đọc đâu mà biết :D ). "Múa rìu qua mắt thợ" thế này cũng hơi nhiều, xin nhường lời lại cho những người "thợ".

kany510
30/11/2006, 08:53
em thích kiểu 4 vd: naruto , rurouni kenshin
và kiểu 2 : như SAI , RAIHA , ICHIGO ....
con trai trong shoujo cứ ngu ngu kiểu gì ý + hơi dê ;)) nên không khoái mấy cho lắm :-"

Raito Yagami
30/11/2006, 13:13
Tui thích nhất MrCool, trong đó có Raito mà !
Không thích kiểu Mr.Perfect lắm, cái kiểu đấy thường gây cho tui cảm giác nhàm chán .

Sol_Badguy
30/11/2006, 15:10
Tôi post cái chủ đề này lên thực ra không nhằm mục đích bình chọn mà còn để mọi người bổ sung ý kiến, xem thừa thiếu chỗ nào mà bổ sung. Ngoài ra mọi người có thể nêu lên style mình thích và ví dụ.

Tui thích nhất MrCool, trong đó có Raito mà !
Không thích kiểu Mr.Perfect lắm, cái kiểu đấy thường gây cho tui cảm giác nhàm chán .

ê đọc lại em ơi, trên kia anh viết là Mr.Cold chứ không phải Cool

blackbat821
30/11/2006, 15:18
Mình cũng thích nhất Mr.Cold!! Những nhân vật theo trường phái này đều rất ấn tượng, tuyệt vời và điều quan trọng nhất là: Cũng giỏi giang chẳng kém ai và đẹp trai cực kì!!!^________^

snake_1412
30/11/2006, 16:46
thích nhất Mr.Cold :D đẹp trai, lạnh lùng, tài giỏi :">

à mà mọi ng` cho em hỏi, Kurapika + Hakkai + Sai thuộc thể loại nào vậy ;;) (đừng có nói là bishonen nhá >.<)

Sol_Badguy
30/11/2006, 20:42
thích nhất Mr.Cold :D đẹp trai, lạnh lùng, tài giỏi :">

à mà mọi ng` cho em hỏi, Kurapika + Hakkai + Sai thuộc thể loại nào vậy ;;) (đừng có nói là bishonen nhá >.<)

Nếu không biết họ thuộc style nào thì có thể tự đặt ra một style mới cho riêng mình.

fugo_chan
30/11/2006, 20:57
Mr thông minh ,ihihihi thông minh và lạnh lùng đi cùng nhau còn j` bằng

Raito Yagami
01/12/2006, 12:31
@Sol : em viết nhầm tí thui .
Anh ơi, thế cho em hỏi như kiểu Okita Souji thì thuộc thể loại gì ???

blackbat821
01/12/2006, 14:22
Chắc thuộc thể loại...đặc biệt!!^______^
Có lúc thì phởn phởn!
Có lúc lại thông minh quyết đoán!
Có lúc nhiệt tình ,phóng khoáng!
Nhưng cũng có những lúc lạnh lùng biết bao!
(Sao mà tự dưng hôm nay mình phởn thế nhỉ!^___^)

Sol_Badguy
01/12/2006, 15:08

Chịu thôi em ơi, anh đọc không nhiều truyện bằng các em , anh còn chả biết nhân vật đó mày ngang mũi dọc thế nào cơ mà. Bài viết kia cũng chỉ đề cập đến những kiểu nhân vật điển hình thôi, hết thế nào được, hơn nữa xu hướng của nghệ thuật là đi theo cái mới mà.

snake_1412
01/12/2006, 21:29
như kiểu Okita Souji thì thuộc thể loại gì ???
ờ thì chắc giống Akira :D lúc tửng lúc ko tửng :D
ko biết có thẻ coi n~ con ng` ntnày thuộc thể loại j` :(
có mấy NV mình yêu yêu cũng thế :(

worst_apple
01/12/2006, 23:01
ờ thì chắc giống Akira :D lúc tửng lúc ko tửng :D
ko biết có thẻ coi n~ con ng` ntnày thuộc thể loại j` :(
có mấy NV mình yêu yêu cũng thế :(

thuộc thể loại kawaii chăng ,hihihi mà đúng thế mừ.Nói chung điển hình thì ít lắm các manga phong phú vô cùng nên các điển hình đc. sử dụng ngày càng ít đi,các mangaka luôn sáng tạo mà các otaku cũng chán kiểu đọc 1 cái biết ngay anh chàng này tính thế nào,sẽ cư xử thế nào rồi.

snake_1412
02/12/2006, 17:25
thuộc thể loại kawaii chăng ,hihihi mà đúng thế mừ.Nói chung điển hình thì ít lắm các manga phong phú vô cùng nên các điển hình đc. sử dụng ngày càng ít đi,các mangaka luôn sáng tạo mà các otaku cũng chán kiểu đọc 1 cái biết ngay anh chàng này tính thế nào,sẽ cư xử thế nào rồi.

cũng có thể, nhưng Kawaii mà lại có cía đầu cơ (chứ ko như 1 số NV nam trong shojo, kawaii nhưng ngu bỏ xừ, cái đàu rỗng tuếch >.<)

blackbat821
02/12/2006, 18:53
cũng có thể, nhưng Kawaii mà lại có cía đầu cơ (chứ ko như 1 số NV nam trong shojo, kawaii nhưng ngu bỏ xừ, cái đàu rỗng tuếch >.<)
Mày thử lấy một số ví dụ đí!^________^

snake_1412
03/12/2006, 10:45
Mày thử lấy một số ví dụ đí!^________^
Menfuisu =)) (đối với tao nó Kawaii nhưng ngu si khỏi nói)
ờ, còn bộ shojo nào nữa nhỉ :-"

blackbat821
04/12/2006, 18:36
Menfuisu (đối với tao nó Kawaii nhưng ngu si khỏi nói)
ờ, còn bộ shojo nào nữa nhỉ
Má ưi!! Thằng Menfuisư mà Kawaii!!:)) :))
Tao tưởng mẫu Kawaii của mày khác cơ mà!!!!^______^

snake_1412
05/12/2006, 10:51
nhưng mấy anh Kawaii của tao toàn ng` có đầu óc cả ^^
còn thằng này, theo tao cũng Kawaii đấy chứ, mỗi tịu ko phỉa mẫu tao thích =))

worst_apple
05/12/2006, 17:31

tất nhiên rồi..nên nhớ những tên mà vẻ ngoài kawaii mà đầu rỗng tuếch thì đó là "sến" boy.Yếu tố trc' tiên của kawaii là đầu óc mà,hihi có đầu óc mới kawaii đc.

kany510
06/12/2006, 08:39
thích kiểu con zai vui tính hơn :)
còn kiểu menfuisu :-& không đỡ được
manga đã chán nhân vật còn chán hơn :-<

worst_apple
06/12/2006, 12:46
thích kiểu con zai vui tính hơn :)
còn kiểu menfuisu :-& không đỡ được
manga đã chán nhân vật còn chán hơn :-<

ihihihihi menfuisu...
Con trai vui tính thông minh lại tài cao..hihi quá tuyệt nhỉ

snake_1412
06/12/2006, 15:22
Con trai vui tính thông minh lại tài cao..hihi quá tuyệt nhỉ
thêm cả đẹp trai nữa :D
à mà cả vụ tính cách hay hay
>>> perfect :D

blackbat821
06/12/2006, 16:16
Nhưng mà đừng có vui tính quá!! Nếu không lại trở nên tưng tửng hâm hâm đơ đơ thì điên lắm!!!

snake_1412
06/12/2006, 16:21
Nhưng mà đừng có vui tính quá!! Nếu không lại trở nên tưng tửng hâm hâm đơ đơ thì điên lắm!!!
tùy ng` chứ ;;)
à mà chính ra tính hơi tưng tửng lại hay :X

Sol_Badguy
06/12/2006, 21:30
thêm cả đẹp trai nữa :D
à mà cả vụ tính cách hay hay
>>> perfect :D

Lại Mr.Perfect, thế này thì kiểu nhân vật cũ mèng này còn sống dài dài. Cũng phải thôi, perfect mà, con gái thích những gì khó có được ( đúng không nhỉ :-?)

_cat_
06/12/2006, 23:03
tình hình là thấy anh thứ 2 và anh thứ 4 nà mình thích nhiều nhất :))...đếm ra có xêm xêm chục anh rồi.......còn các anh còn lại hình như cũng có nhưng tạm thời chưa nhớ ra :D
àh...đọc Skip Beat đang thích anh Ren điên cuồng...Mr.Perfect nhỉ :D

snake_1412
07/12/2006, 10:57
Cũng phải thôi, perfect mà, con gái thích những gì khó có được ( đúng không nhỉ )

có thể thôi anh à :D
n` khi ko hoàn hảo cũng hay :D (trên đời ko ai hoàn hảo cả, kể cả mấy Mr, cứ gọi như là Perfect thì cũng ko phải Perfect hoàn toàn :D)

Alone_guyZ
07/12/2006, 12:21
kiểu thứ 4 Anh chàng 1/2 hề là okie nhất ( toàn nhân vật mình thích ^^)

worst_apple
07/12/2006, 14:53
tùy ng` chứ ;;)
à mà chính ra tính hơi tưng tửng lại hay :X

hê hê hê hê
Perfect nếu o có những lúc anh đau đớn hay căm giận cái j` thì chẳng còn j` hay nữa vì perfect nhạt thế sẽ bị lu mờ trc các nhân vật chưa chắc đã perfect nhưng có điểm nhấn

LILO
09/12/2006, 14:39
tui thíc mấy vụ đẹp trai , vui tính nhưng hơi nham hiểm :))

snake_1412
09/12/2006, 19:22
tui thíc mấy vụ đẹp trai , vui tính nhưng hơi nham hiểm

có anh nào vừa vui tính vừa nham hiểm hả bạn ;;) (theo tớ là ko có :-")

à mà mấy hôm nay đang thích Shishiogne quá >.<, ko hiểu Shis được xếp vô đâu nhở ;;)

kany510
12/12/2006, 18:03
vừa vui tính vừa nham hiểm
chắc chỉ có thằng HAO trong shamanking :-ss

rachan88
13/12/2006, 23:39
trời,cái truyện đấy thì thằng nào chả vui tính :))
à, vừa vui tính vừa nham hiểm còn có thằng cha KingBradley trong FullMetalAlchemist hờ hờ, nhưng thằng này già bỏ xừ, thích nổi hông

minhquang19
14/12/2006, 10:04
Mẫu nhân vật cool như Tokiya ,
rùi thông minh như Hikaru
Đẹp trai như Kura
Và tâm lý tốt bụng như Subaru và Setsuna thì con gái ai mà chả thích

worst_apple
14/12/2006, 18:32
cảm giác như mẫu nam điển hình biến thanh` mẫu nam con gái thích mất,chậc chậc

snake_1412
16/12/2006, 10:30
cảm giác như mẫu nam điển hình biến thanh` mẫu nam con gái thích mất,chậc chậc
hề hề, có lẽ thế rồi chị ạ :D

Mẫu nhân vật cool như Tokiya ,
rùi thông minh như Hikaru
Đẹp trai như Kura
Và tâm lý tốt bụng như Subaru và Setsuna thì con gái ai mà chả thích

chưa chắn đâu anh ơi, có mẫu ng` còn nham hiểm độc địa xấu xa độc ác ..... (như Orochimaru chẳng hạn) vẫn có ng` thích đấy thôi :D

ôi qua hôm Sty Fes vừa rồi lại thấy yêu Oro hơn :"> (đc chụp với Oro & Ita đóa :">)

blackbat821
17/12/2006, 10:22
chưa chắn đâu anh ơi, có mẫu ng` còn nham hiểm độc địa xấu xa độc ác ..... (như Orochimaru chẳng hạn) vẫn có ng` thích đấy thôi
Sao không nói luôn "người đó" là mày đi ^_______^

ôi qua hôm Sty Fes vừa rồi lại thấy yêu Oro hơn (đc chụp với Oro & Ita đóa )
Hôm đấy Oro cos xấu òm!! Mặt thì chưa đủ trắng + chưa đủ độ gian tà, tóc chưa đủ dài và nhất là thân hình quá đầy đặn!!
Từ đấy suy ra, tao cos Oro còn đẹp hơn nhiều!!^__^

snake_1412
17/12/2006, 12:47
Hôm đấy Oro cos xấu òm!! Mặt thì chưa đủ trắng + chưa đủ độ gian tà, tóc chưa đủ dài và nhất là thân hình quá đầy đặn!!
Từ đấy suy ra, tao cos Oro còn đẹp hơn nhiều!!^__^
thôi đi cụ ạ ;))
pé cos Oro (hình như) mới có lớp 8 >>> thế là đc rồi :D
mà ko sao, dù Oro thế nào thì tao vẫn yêu Oro như thg` :D
còn chuyện cos Oro, thôi mày nhường tao đi ;)) tao cos hợp hơn ;))

blackbat821
17/12/2006, 15:28
còn chuyện cos Oro, thôi mày nhường tao đi tao cos hợp hơn
Nói thiệt là mày hơi béo (xin lỗi đã lôi chuyện này ra :) ) nên hổng cos Oro hợp bằng tao!! Nhưng cơ mà thấy mày cuồng Oro quá nên thôi, nhường mày đấy!
Mà quay lại chủ đề chính đi bà con ơi!

còn chuyện cos Oro, thôi mày nhường tao đi tao cos hợp hơn
Tao thấy mày cuồng Oro quá nên thôi, nhường mày đấy!

snake_1412
17/12/2006, 19:23
Nói thiệt là mày hơi béo (xin lỗi đã lôi chuyện này ra ) nên hổng cos Oro hợp bằng tao!! Nhưng cơ mà thấy mày cuồng Oro quá nên thôi, nhường mày đấy!

tao cos Oro chắc chắn hơn pé cos hôm Sty vừa rồi ;))
mà mày (nói thật ;))) hơi còi quá để cos Oro iu quí của tao ;))

ờ, ko hiểu Oro iu quí thuộc kiểu NV nào nhỉ ;)) (thiệt là rất dễ xương :">)